कोटा रुग्णालयातील गोंधळ: चुकीच्या रुग्णावर शस्त्रक्रिया, चौकशीचे आदेश

bpcauthor bpcauthor
2 Min Read

कोटा: कोटा येथील न्यू मेडिकल कॉलेज रुग्णालयात एका ६० वर्षीय अर्धवट अर्धांगवायू झालेल्या व्यक्तीवर चुकून शस्त्रक्रिया करण्यात आली, कारण त्याने त्याचे नाव असलेल्या दुसऱ्या रुग्णाला बोलावले होते. अधिकाऱ्यांनी गुरुवारी सांगितले.

गेल्या शनिवारी जगदीश पांचाळ यांचा मुलगा मनीष शस्त्रक्रिया करत असताना ऑपरेशन थिएटरच्या बाहेर वाट पाहत होते. कर्मचाऱ्यांनी दुसऱ्या रुग्णासाठी “जगदीश” असे हाक मारली तेव्हा पांचाळ आत गेले आणि वैद्यकीय पथकाला – गोंधळाची जाणीव नसताना – भूल दिली आणि दुसऱ्या रुग्णासाठी बनवलेली प्रक्रिया सुरू केली. त्याच्या हातावर शस्त्रक्रिया केल्यानंतरच ही चूक उघडकीस आली.

आपचे कोटा जिल्हाध्यक्ष कुंजबिहारी सिंघल यांनी बुधवारी कुटुंबाची भेट घेतली आणि औपचारिक तक्रार दाखल केली तेव्हा गोंधळ उघडकीस आला. मेडिकल कॉलेजच्या प्राचार्या डॉ. संगीता सक्सेना यांनी चौकशीचे आदेश दिले आणि रुग्णालयाच्या अधीक्षकांना ७२ तासांच्या आत अहवाल सादर करण्यासाठी तीन सदस्यीय समिती स्थापन करण्याचे निर्देश दिले.
“माझे वडील बाहेर बसले होते आणि त्यांना कसेतरी आत नेण्यात आले. ते नीट बोलू शकत नाहीत आणि त्यांना अर्धवट अर्धांगवायू झाला आहे. जेव्हा मी शस्त्रक्रियेतून बाहेर आलो तेव्हा मला कळले की त्यांच्यावरही शस्त्रक्रिया करण्यात आली आहे,” मनीष म्हणाला.

प्लास्टिक सर्जरी विभागाचे प्रमुख डॉ. निर्मल गुप्ता म्हणाले की, ऑर्थोपेडिक्समधून रेफर केल्यानंतर त्यांनी मनीषवर स्किन ग्राफ्टिंग प्रक्रिया केली. “तो अजूनही वॉर्डमध्ये माझ्या देखरेखीखाली आहे,” तो म्हणाला.

काँग्रेस आमदार शांती धारीवाल यांनी राजस्थान सरकारला हस्तक्षेप करण्याची विनंती करत वडील-मुलाला भरपाई आणि पूर्ण वैद्यकीय मदत देण्याची मागणी केली.

Share This Article