दि.१७(पीसीबी)-लैंगिक गुन्हेगार जेफ्री एपस्टीनशी संबंधित नवीन फाईल्समध्ये उघड झाले आहे की एक भारतीय मुलगी देखील त्याची बळी ठरली होती. दस्तऐवजांनुसार, अमेरिकन अधिकाऱ्यांनी तिला पीडित नुकसान भरपाई निधीतून पैसे मिळवून देण्यासाठी भारतात शोध सुरू केला होता.13 जानेवारी 2020 च्या एका ई-मेलमध्ये अमेरिकन अधिकाऱ्यांमधील संभाषण समोर आले आहे. यामध्ये भारतात असलेल्या पीडितेचा पत्ता आणि माहिती गोळा करण्यास सांगितले आहे, जेणेकरून भारतातील अमेरिकन दूतावासाद्वारे तिच्याशी संपर्क साधता येईल. हा ई-मेल एपस्टीनच्या ऑगस्ट 2019 मध्ये तुरुंगात झालेल्या मृत्यूनंतरचा आहे.
जारी केलेल्या दस्तऐवजांमध्ये या ई-मेलचे शीर्षक ‘एपस्टीन विक्टिम्स’ असे आहे, तथापि अधिकाऱ्यांची नावे आणि काही माहिती लपवण्यात आली आहे.फाइल्समध्ये माजी केंद्रीय मंत्री हर्षवर्धन यांचाही उल्लेखनवीन फाइल्समध्ये 5 जून 2014 रोजी बिल गेट्स आणि एपस्टीन यांच्यातील संवादाचा एक ई-मेल समाविष्ट आहे. यात एपस्टीन बिल गेट्सला विचारता की, डॉ. हर्षवर्धन यांच्यासोबत 17 सप्टेंबर रोजी भारतात त्यांची भेट आहे का. त्यावेळी हर्षवर्धन केंद्रीय आरोग्य मंत्री होते.
याव्यतिरिक्त, 2 एप्रिल 2017 च्या एका ई-मेलमध्ये भारताच्या पीआर कंपनीचे प्रमोटर दिलीप चेरियन यांचाही उल्लेख आहे. या मेलमध्ये एपस्टीनचे सहकारी गिनो यू यांनी त्यांना विचारले की, त्यांना दिलीप चेरियन यांना भेटायला आवडेल का. ई-मेलमध्ये लिहिले आहे की, दिलीप 3 ते 6 एप्रिलपर्यंत पॅरिसमध्ये असतील आणि त्यांनी त्यांची जाहिरात आणि पीआर कंपनी 160 दशलक्ष अमेरिकन डॉलरला विकली आहे.
जेफ्री एपस्टीन कोण होता?
जेफ्री एपस्टीन न्यूयॉर्कचा अब्जाधीश फायनान्सर होता. त्याची मोठ्या नेत्यांशी आणि सेलिब्रिटींशी मैत्री होती.त्याच्यावर 2005 मध्ये अल्पवयीन मुलीवर लैंगिक अत्याचार केल्याचा आरोप लागला. 2008 मध्ये त्याला अल्पवयीन मुलीकडून लैंगिक संबंधांची मागणी केल्याबद्दल दोषी ठरवण्यात आले. त्याला 13 महिन्यांची शिक्षा झाली. 2019 मध्ये जेफ्रीला सेक्स ट्रॅफिकिंगच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली. परंतु खटल्यापूर्वीच त्याने तुरुंगात आत्महत्या केली.त्याची पार्टनर घिसलीन मॅक्सवेलला 2021 मध्ये त्याला मदत केल्याच्या आरोपाखाली दोषी ठरवण्यात आले. ती 20 वर्षांची शिक्षा भोगत आहे.
एपस्टीन प्रकरणाची संपूर्ण कथा काय आहे
याची सुरुवात 2005 मध्ये तेव्हा झाली, जेव्हा फ्लोरिडामध्ये एका 14 वर्षांच्या मुलीच्या आईने पोलिसांत तक्रार दाखल केली. यात म्हटले होते की, एपस्टीनच्या आलिशान घरात तिच्या मुलीला ‘मसाज’च्या बहाण्याने बोलावले होते, पण तिथे पोहोचल्यावर तिच्यावर लैंगिक संबंधांसाठी दबाव टाकण्यात आला.जेव्हा तिने घरी परत येऊन ही गोष्ट आपल्या आई-वडिलांना सांगितली, तेव्हा त्यांनी तात्काळ पोलिसांत तक्रार केली. तेव्हा पहिल्यांदा जेफ्री एपस्टीनविरुद्ध अधिकृत तक्रार दाखल झाली. पोलिस तपासादरम्यान हे समोर आले की, हे एकटे प्रकरण नव्हते.
हळूहळू सुमारे 50 अल्पवयीन मुलींची ओळख पटली, ज्यांनी एपस्टीनवर असेच आरोप केले होते. पाम बीच पोलिस विभागाने हे प्रकरण गांभीर्याने घेतले आणि अनेक महिने तपास केला. यानंतर एपस्टीनविरुद्ध फौजदारी तपास सुरू झाला.प्रकरणाच्या तपासातून असे समोर आले की, एपस्टीनकडे मॅनहॅटन आणि पाम बीचमध्ये आलिशान व्हिला होते. एपस्टीन येथे उच्च-प्रोफाइल पार्ट्या आयोजित करत असे, ज्यात अनेक मोठ्या व्यक्ती सहभागी होत असत.
एपस्टीन आपल्या खासगी जेट ‘लोलिता एक्सप्रेस’ने पार्ट्यांमध्ये अल्पवयीन मुलींना घेऊन येत असे. तो मुलींना पैसे-दागिने देण्याचे आमिष दाखवून आणि धमकावून त्यांना मजबूर करत असे. यात एपस्टीनची गर्लफ्रेंड आणि पार्टनर गिस्लीन मॅक्सवेल त्याला साथ देत असे.
मात्र, सुरुवातीच्या तपासानंतरही एपस्टीनला दीर्घकाळ तुरुंगवास झाला नाही. त्याचा प्रभाव इतका होता की, 2008 मध्ये त्याला केवळ 13 महिन्यांची शिक्षा सुनावण्यात आली, ज्यात तो तुरुंगाबाहेर जाऊन कामही करू शकत होता.
2009 मध्ये तुरुंगातून बाहेर आल्यानंतर एपस्टीन लो प्रोफाइल राहू लागला. बरोबर 8 वर्षांनंतर अमेरिकेत ‘मी टू’ चळवळ सुरू झाली. 2017 मध्ये अमेरिकन वृत्तपत्र न्यूयॉर्क टाइम्सने हॉलीवूड निर्माता हार्वे वाइंस्टीनविरुद्ध अनेक अहवाल प्रकाशित केले.यात असे सांगण्यात आले की, एपस्टीनने दशकांपर्यंत अभिनेत्री, मॉडेल्स आणि कर्मचाऱ्यांचे लैंगिक शोषण केले. या घटनेने जगभरात खळबळ उडवून दिली. 80 हून अधिक महिलांनी एपस्टीनविरुद्ध सोशल मीडियावर ‘मी टू’ (माझेही शोषण झाले) चे आरोप केले.
यात अँजेलिना जोली, सलमा हायेक, उमा थरमन आणि ॲश्ले जूड यांसारखी मोठी नावे होती. यानंतर लाखो महिलांनी सोशल मीडियावर ‘#MeToo’ लिहून त्यांच्या शोषणाच्या कथा शेअर केल्या.यात व्हर्जिनिया ग्रिफे नावाच्या तरुणीचाही समावेश होता. तिने एपस्टीनविरुद्ध अनेक गंभीर आरोप केले. तिने दावा केला की, तिचे 3 वर्षे लैंगिक शोषण झाले होते. यानंतर सुमारे 80 महिलांनी त्याच्याविरुद्ध तक्रार केली.






































