दि.१३ (पीसीबी) -राजकीय कार्यकर्ते योगेंद्र यादव यांनी मंगळवारी सर्वोच्च न्यायालयात मतदान होणाऱ्या बिहारमध्ये मतदार यादीच्या विशेष सघन सुधारणा (SIR) मध्ये मृत घोषित केलेल्या दोन लोकांना आणले. पूर्वी मनोविज्ञानतज्ज्ञ म्हणून काम करणारे यादव यांनी न्यायमूर्ती सूर्यकांत आणि जयमाल्या बागची यांच्या खंडपीठाला प्रत्यक्ष संबोधित केले आणि सांगितले की या दोघांची नावे मतदार यादीत दिसत नाहीत कारण त्यांना मृत घोषित करण्यात आले आहे.
“कृपया त्यांना पहा. त्यांना मृत घोषित केले आहे. ते दिसत नाहीत. पण ते जिवंत आहेत… बिहार एसआयआरला आव्हान देणाऱ्या याचिकांच्या सुनावणीदरम्यान यादव यांनी न्यायालयाला सांगितले, यादव हे या प्रकरणातील याचिकाकर्त्यांपैकी एक आहेत.भारतीय निवडणूक आयोगाकडून बाजू मांडणारे वरिष्ठ वकील राकेश द्विवेदी यांनी या सादरीकरणाला “नाटक” म्हटले. न्यायमूर्ती बागची म्हणाले की ही कदाचित अनावधानाने झालेली चूक असेल. ती दुरुस्त करता येईल. पण तुमचे मुद्दे योग्यरित्या घेतले आहेत .
“मोठ्या प्रमाणात बहिष्कार आधीच सुरू झाला आहे… बहिष्कार ६५ लाखांपेक्षा जास्त आहे. हे एसआयआरच्या अंमलबजावणीचे अपयश नाही, तर तुम्ही जिथे जिथे एसआयआर लागू कराल तिथे निकाल तोच असेल,”यादव म्हणाले की, देशाच्या इतिहासात कधीही लोकांना त्यांचे अर्ज भरण्यास सांगण्यात आले नाही.
“जर हे २००३ मध्ये झाले असेल तर दुसऱ्या बाजूने ते दाखवून द्यावे,” एसआयआरमुळे कोणतीही भर पडली नाही. हा सखोलपणे हटवण्याचा सराव होता, असा दावा त्यांनी केला.”२००३ मध्ये विशेष म्हणजे ‘इंटेन्सिव्ह’ हा शब्द वापरल्याशिवाय SIR करण्यात आला होता. देशाच्या इतिहासातील ही पहिलीच प्रक्रिया आहे जिथे शून्य बेरीजसह सुधारणा झाली आहे.
यादव यांनी संपूर्ण प्रक्रिया “भयानक” असल्याचे म्हटले आणि म्हटले की एसआयआर हा मतदानापासून वंचित ठेवण्याचा सर्वात मोठा प्रयोग होता.”आमच्याकडे असेही पुष्टी आहे की पुरुषांपेक्षा महिलांनी जास्त वेळा मतदार यादीतून वगळले आहे. ३१ लाख महिलांनी…२५ लाख पुरुषांनी…” असे ते म्हणाले. यादव यांनी न्यायालयातील दोन लोकांकडेही लक्ष वेधले ज्यांना निवडणूक अधिकाऱ्यांनी मृत घोषित केले होते.”आकडा १ कोटी ओलांडेल हे निश्चित आहे. हा पुनरावलोकनाचा मुद्दा नाही. कृपया त्यांना पहा. त्यांना मृत घोषित केले आहे. ते दिसत नाहीत. पण ते जिवंत आहेत…त्यांना पहा,” असे ते म्हणाले.
            
		











































