“टॅरिफच्या धक्क्याने शेअर बाजार कोसळला; गुंतवणूकदारांचे ५ लाख कोटींचे नुकसान अवघ्या १५ मिनिटांत”

0
63

मुंबई दि . १ ( पीसीबी ) : गुंतवणूकदारांच्या भावनांना धक्का बसला, गुरुवारीच्या व्यापार सत्राच्या पहिल्या १५ मिनिटांतच ५ लाख कोटींहून अधिक बाजार भांडवल नष्ट झाले कारण भारतीय शेअर बाजार झपाट्याने खाली उघडले. अमेरिकेने केलेल्या ताज्या टॅरिफ घोषणेच्या प्रतिसादात ही घसरण झाली, ज्यामुळे सर्व क्षेत्रांमध्ये मोठ्या प्रमाणात विक्री झाली.

द इकॉनॉमिक टाईम्सने दिलेल्या वृत्तानुसार, बीएसई-सूचीबद्ध कंपन्यांचे एकूण बाजार भांडवल अंदाजे ५.५ लाख कोटींनी घसरले आणि सुरुवातीच्या व्यापारात ४५३.३ लाख कोटींवर आले.

बेंचमार्क निर्देशांकांनी घबराटीचे प्रतिबिंब दाखवले, बीएसई सेन्सेक्स ७८६.३६ अंकांनी घसरून ८०,६९५.५० वर उघडला, तर निफ्टी ५० २१२.८ अंकांनी घसरून २४,६४२.२५ वर सुरू झाला. बोर्डवरील प्रत्येक क्षेत्र लाल रंगात व्यवहार करत होते, ऊर्जा आणि तेलाशी संबंधित समभागांना सर्वात जास्त फटका बसला.

तेल कंपन्यांचे शेअर्स घसरणीचे नेतृत्व करत आहेत

इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशन (आयओसी), बीपीसीएल, ओएनजीसी, महानगर गॅस आणि गुजरात गॅस यासारख्या प्रमुख तेल आणि वायू कंपन्यांचे शेअर्स नकारात्मक पातळीवर होते. जागतिक व्यापाराच्या इंधन मागणी आणि नफ्यावर होणाऱ्या परिणामांच्या चिंतेमुळे हे शेअर्स विशेषतः असुरक्षित होते.

दबावाखाली असलेले हेवीवेट्स

सेन्सेक्सवरील प्रमुख घसरणीच्या घटनांमध्ये रिलायन्स इंडस्ट्रीज, टाटा मोटर्स, महिंद्रा अँड महिंद्रा, भारती एअरटेल, टायटन आणि स्टेट बँक ऑफ इंडिया यांचा समावेश होता. उलट, काही शेअर्सनी लवचिकता दाखवली, ज्यामध्ये हिंदुस्तान युनिलिव्हर, इटरनल आणि पॉवरग्रिड कॉर्पोरेशनने हिरव्या रंगात व्यापार केला.

विनिमय आकडेवारीवरून असे दिसून आले आहे की गुरुवारी बाजारातील जागतिक घडामोडींपूर्वी परदेशी संस्थात्मक गुंतवणूकदारांनी (एफआयआय) बुधवारी ₹८५०.०४ कोटी किमतीचे भारतीय शेअर्स विकले.